-•=»‡«=•- ReBoRn9Th-•=»‡«=•-

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Miv31

Join the forum, it's quick and easy

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Miv31

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
สมาชิกทันใดทำผิดกฎระเบียบของทางบอร์ดเราจะแบนทันทีไม่มีตักเตือนน

fwhhyduy
pongfiat
googlebas
-SirennoZ-
8 posters

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

-SirennoZ-
    -SirennoZ-
    Moderators
    Moderators

~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 242
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : 3
    วันที่ลงทะเบียน : 03/08/2010
    ทีอยู่ ทีอยู่ : -Mufiola Family-

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Empty วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

ตั้งหัวข้อ by -SirennoZ- Mon 16 Aug - 22:58

ขั้นตอนที่1เครื่องมือที่ใช้ส่วนใหญ่นะ ครับ tools
    [You must be registered and logged in to see this image.]

เรา จะเริ่มจาก 0 กันเลยนะครับ

แต่
    ขอบอกไว้ก่อน ว่าการ CG
    นี้ จะเป็น Style ของผม นะ
    คนอื่นอาจจะลงแบบอื่นก็เรื่องของเขา

ขั้น
    ตอนที่1

เครื่องมือที่ใช้ส่วนใหญ่นะ ครับ tools
    [You must be registered and logged in to see this image.]

เรา รู้จักเครื่อง
    มือกันแล้ว เริ่ม แรก เรามาหารูปที่ต้องการจะ CG (ลงสี)
    มา ก่อนเลย
    ในที่นี้ขอให้หากันเองนะครับ สามารถหาได้ตามเวปการ์ตูน ต่างๆ
    (รูป ตัวอย่างในการสอน)

เมื่อเราเปิดภาพออกมาขอให้
    ลองตรวจสอบ
    mode ของภาพก่อนว่าเป็น RGB หรือไม่ เพราะบางทีอาจจะอยู่ใน mode
    Gray
    สามารถ เข้าไปเปลี่ยนได้ใน Image> Mode > RGB color
    (เดี๋ยว
    จะ
    หา ว่าลงแล้วทำไมเป็นสีเทา)

เอาล่ะที่นี้มาเริ่มลงสีกันจริงๆซะที
    เมื่อ
    เปิด ภาพออกมาแล้วจะเห็นว่าเราจะยังทำอะไรรูปไม่ได้ เพราะ ตอนนี้ Layer

ของ ภาพยังถูก Lockอยู่ ให้ไปดูที่ Layer ที่มุมขวาล่างนะ จะเหงตามรูป
    ว่า มีแม่กุญอยู่ทางขวามือของ layer คลิกมันไป 2 ครั้ง
    แล้วเลือก ok
    เลย (จะเปลี่ยนชื่อ layer ก็ไม่ว่ากันนะครับถ้า ok เลย
    Layer
    นี้จะมี ชื่อว่า Layer 0)

ทีนี้เราก็สามารถที่จะCG
    รูปได้แล้ว
    ต่อ มา ให้คลิกที่ช่อง Blending Mode ที่ Layer 0 เป็น Multiply
    จะได้
    รูป ตามนี้นะ
    ใคร ที่ยังทำให้เหมือนภาพไม่ได้อย่างเพิ่งข้ามขั้นตอนไปนะ
    เอา
    ล่ะที
    นี้ ก็เสร็จไป 1 ขั้นแล้ว ล่ะครับ
    ต่อ มา สร้าง Layer ไว้ข้างใต้ Layer 0 ตั้งชื่อ Layer
    ตามสิ่งที่ตัวเอง
    ต้อง การลงสี(จะได้ไม่สับสนนะครับ)
    ขั้นตอนที่2
    เลือก Brush tool

แล้วถูสีลงไปตามพื้นที่ ที่ต้องการลงแต่ถ้าลงไปแล้วไม่พอใจ ก็ กด ctrl + U
    เพื่อปรับสีได้ จนกว่าจะพอใจเลย
    ไม่ต้องสนว่าเราลงเกินพื้นที่ไปมากแค่
    ไหนเพราะเรา สามารถที่จะลบออกได้ครับ

… ลบได้แน่นอน ใช้ เครื่องมือ Polygonal Lasso
    ตัดเอารอบๆออกนะครับ

เมื่อ เสร็จแล้วจะได้เช่นนี้
    ต่อไปเราจะลงเงาให้
    ผิวนะครับ
    ขั้นแรก ให้ล็อคlayerสีผิวก่อน
    กด ตารางข้างๆคำว่า lock นะครับจะทำให้มี
    แม่กุญแจขึ้นมา

ที่
    ทำ ก็เพื่อทำให้สีที่ลงไปอีกชั้นไม่เลยออกข้างนอก
    ครับสีผิวเดิมครับ
    ที่
    นี้ ก็ใช้ brush เลือกสีที่จะเป็นเงาระบายลงไปเลย

เมื่อ ลงเงาเสร็จแล้วก็จะเป็นอย่างนี้ครับ
    สำหรับผม
    นั้นการลงเงา
    จะ ปรับ ค่า flow ของ brush ลงเหลือประมาณ 60-70%นะครับ แล้วใช้
    brush
    ลง
    สดๆ เลยถ้าไม่พอใจก็เอาสีผิวปกติลงทับก็จะแก้ใหม่ได้ครับ(จะเข้าใจไหม
    เนี่ย)

ส่วน
    การ เลือกสีและการลงทิศทางของเงานี่ต้องฝึกกันเยอะๆอย่าง
    เดียวอะนะครับผม
    ก็ ไม่รู้จะสอนอย่างไงต้องดูผลงานคนอื่นมาศึกษาดูด้วย

ต่อ
    ไปก็
    เป็น ส่วนลงตานะ

ให้ สร้าง layer ข้างล่างสีผิวนะครับ
    แล้วลงสีแดงเป็นพื้นลงไปที่ตา
    ตาม รูป
    จากนั้น
    ล็อคกระทู้เหมือนต้องลงเงานะครับ
    (จำไม่ได้เลื่อน ขึ้นไปดูนะ)
    แล้วใช้
    brush
    สีดำทาบริเวณล่างขวาของตานะครับ ต้องปรับค่า flow ลดลงด้วยนะครับ
    ใน
    ขั้น
    ตอนนี้เราใช้การไล่สี เอานะครับ จากแดงไปดำ การปรับค่า flow
    ในขั้นตอน
    นี้ จะใช้ เท่าไหรก็ได้นะ ขอแค่ให้คล้ายๆ รูปเป็นพอ
    จาก นั้นก็ลงแสงให้ตามันสวยขึ้นนะ
    อัน นี้ต้องบอกไว้ก่อนว่าต้องสร้างไว้บน Layer 0
    ตามรูปบนนะครับ
    เหมือน เดิมครับ ปรับค่า flow ลงเหมือนเดิม
    (แนะนำแต่ล่ะครั้งไม่ควรใช้
    ค่า flow เต็มนะ เว้นแต่ต้องลงสีพื้น)
    ลงทับ
    เส้นไปเลยครับตามรูป

จาก นั้นก็จะได้แบบนี้นะครับ

ต่อไปเราจะลงเงาให้
    ตานะ

ให้
    เรา สร้าง layer ไว้ล่างสุดเลยนะ

จากนั้นก็ลงสี
    ตามรูปเหมือน
    เดิม
    เมื่อ เสร็จแล้วก็จะได้แบบนี้

CREDIT - [You must be registered and logged in to see this link.][You must be registered and logged in to see this link.]
    googlebas
    googlebas
    LEVEL 53
    LEVEL 53

แรงค์พิเศษ : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Newbie
    ~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 764
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : 34
    วันที่ลงทะเบียน : 18/11/2010
    ทีอยู่ ทีอยู่ : โรงเรียน นามิโมริ
    สัตว์เลี้ยง สัตว์เลี้ยง : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 873uuวิธีลงสีรูปอย่างง่าย Archangeling

อาวุธ&อุปกรณ์ อาวุธ&อุปกรณ์ : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Okphuioวิธีลงสีรูปอย่างง่าย Serht
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 7fc9864ec1วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 008e73b9fb.gif
    เหรียญตรา เหรียญตรา : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Primoวิธีลงสีรูปอย่างง่าย 4t5q0
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 315j

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Empty Re: วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

ตั้งหัวข้อ by googlebas Sun 28 Nov - 8:21

ขอบคุณ
    pongfiat
    pongfiat
    LEVEL 16
    LEVEL 16

~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 751
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : 1
    วันที่ลงทะเบียน : 06/12/2010

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Empty Re: วิธีลงสีรูปอย่างง่าย

ตั้งหัวข้อ by pongfiat Tue 7 Dec - 20:02

น่าจะง่ายนะเดี๋ยวลองทำดู
    fwhhyduy
    fwhhyduy
    ~เจ้าพ่อปั้ม~
    ~เจ้าพ่อปั้ม~

แรงค์พิเศษ : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Newbie
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Ranking_goku_02
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Rank_member03
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Rank_chromefc_member
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Rank_chromefc_vipmember
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Vocaloid_vip_member_rankingวิธีลงสีรูปอย่างง่าย Rank_lambo_member01
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย I_love_tsuna_ranking_01
    ~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 1441
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : 24
    วันที่ลงทะเบียน : 21/11/2010
    ทีอยู่ ทีอยู่ : โลก
    แหวน แหวน : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Sakuroวิธีลงสีรูปอย่างง่าย 9effc49875
    สัตว์เลี้ยง สัตว์เลี้ยง : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Hibird10
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย L1259
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Siromaวิธีลงสีรูปอย่างง่าย 3a0dec3b8356de95c3bb3c082e372ec7วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Tendrillion
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Leon10
    อาวุธ&อุปกรณ์ อาวุธ&อุปกรณ์ : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 8z8mfวิธีลงสีรูปอย่างง่าย Aaaaaz10
    เหรียญตรา เหรียญตรา : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 302pวิธีลงสีรูปอย่างง่าย 301e
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 300vวิธีลงสีรูปอย่างง่าย 299n
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Rw278
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Su282

ตั้งหัวข้อ by fwhhyduy Thu 31 Mar - 16:21

วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 840999
    kokjunjee
    LEVEL 8
    LEVEL 8

~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 188
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : -2
    วันที่ลงทะเบียน : 20/11/2010
    อาวุธ&อุปกรณ์ อาวุธ&อุปกรณ์ : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Aoaaaa11

ตั้งหัวข้อ by kokjunjee Sat 2 Apr - 18:25

thank ๆๆ ๆๆ ส้วย ๆๆๆ ๆ ๆ
    dekmaidemezara
    dekmaidemezara
    LEVEL 4
    LEVEL 4

~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 185
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : 0
    วันที่ลงทะเบียน : 04/06/2011
    ทีอยู่ ทีอยู่ : อยู่ในกาละมัง... -0-!!

ตั้งหัวข้อ by dekmaidemezara Thu 7 Jul - 19:22

สุโค่ย!
    like
    like
    LEVEL 53
    LEVEL 53

แรงค์พิเศษ : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Vdsc0
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย I45sx
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Anigif_06
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 2anigif3
    วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 1GOa9
    ~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 1832
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : 1
    วันที่ลงทะเบียน : 05/12/2010
    เหรียญตรา เหรียญตรา : วิธีลงสีรูปอย่างง่าย 15034169วิธีลงสีรูปอย่างง่าย Sebastianp

ตั้งหัวข้อ by like Wed 21 Sep - 15:33

ยากจัง
    viewlovehyuk
    viewlovehyuk
    LEVEL 42
    LEVEL 42

~::MØÑ€Ÿ::~ ~::MØÑ€Ÿ::~ : 2044
    ชื่อเสียง&น้ำใจ ชื่อเสียง&น้ำใจ : -1
    วันที่ลงทะเบียน : 26/09/2011
    ทีอยู่ ทีอยู่ : Hibari's Home!!!>w<

ตั้งหัวข้อ by viewlovehyuk Mon 26 Sep - 12:05

ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

เวลาขณะนี้ Sun 19 May - 17:54